#190988 gửi bởi thanhlong2010hv
Ngày 06 Tháng 04 2019 , 01:36
Chào các bạn. Mình là một người mới tinh về lập trình Web. Mình muốn tìm hiểu về NukeViet để tự học tạo web. Mình có một thắc mắc nhờ mọi người chỉ giùm.
1- Hiện tại mình đã cài đặt thành công mã nguồn NukeViet 4.3.05. Mình cũng đã tạo 1 cơ sở dữ liệu lúc cài đặt. Tuy nhiên giờ mình muốn làm 1 web shop, ngoài việc cài module shop, theme shop còn CSDL, mình phải làm gì?
2- Có phải cứ cài thêm 1 module thì phải tạo 1 bảng dữ liệu mới hoặc 1 CSDL mới không?
3- Các bạn có kinh nghiệm chỉ giùm cách nào đó mà các bạn thấy là tạo CSDL mysql dễ hiểu nhất. (Tài liệu sách vở có thể tìm rất nhiều, tuy nhiên mình không biết nên học từ đâu để có đủ hứng thú học tiếp... Khó hiểu quá chắc ... nản)
Trân trọng cảm ơn!
#191006 gửi bởi hoaquynhtim99
Ngày 09 Tháng 04 2019 , 00:57
1. Cái đó phụ thuộc vào nhu cầu của bạn, bạn cần chức năng gì thì cài module có chức năng đó. Nếu hiện tại không có nhu cầu gì nữa thì không cần cài thêm gì nữa

2. Việc tạo bảng dữ liệu là do hệ thống và module đó tự kiểm soát bạn không cần quan tâm, có module tạo bảng dữ liệu cũng có module không tạo. Còn CSDL thì một site chỉ có một không có tạo mới CSDL.

3. Cái này phụ thuộc vào khả năng của bạn, còn dễ hiểu nhất là dùng phpmyadmin để tạo = giao diện người dùng, sau khi tạo thì nó hiển thị câu lênh query bạn copy lấy câu lệnh mà tham khảo và nghiên cứu.

Hãy sống là chính mình, bình thường nhưng không tầm thường.
#191012 gửi bởi billygoat
Ngày 10 Tháng 04 2019 , 03:53
thanhlong2010hv đã viết Chào các bạn. Mình là một người mới tinh về lập trình Web. Mình muốn tìm hiểu về NukeViet để tự học tạo web. Mình có một thắc mắc nhờ mọi người chỉ giùm.
1- Hiện tại mình đã cài đặt thành công mã nguồn NukeViet 4.3.05. Mình cũng đã tạo 1 cơ sở dữ liệu lúc cài đặt. Tuy nhiên giờ mình muốn làm 1 web shop, ngoài việc cài module shop, theme shop còn CSDL, mình phải làm gì?
2- Có phải cứ cài thêm 1 module thì phải tạo 1 bảng dữ liệu mới hoặc 1 CSDL mới không?
3- Các bạn có kinh nghiệm chỉ giùm cách nào đó mà các bạn thấy là tạo CSDL mysql dễ hiểu nhất. (Tài liệu sách vở có thể tìm rất nhiều, tuy nhiên mình không biết nên học từ đâu để có đủ hứng thú học tiếp... Khó hiểu quá chắc ... nản)
Trân trọng cảm ơn!

---- Câu này nghe không VUI : (Tài liệu sách vở có thể tìm rất nhiều, tuy nhiên mình không biết nên học từ đâu để có đủ hứng thú học tiếp... Khó hiểu quá chắc ... nản)
Học mà cứ đòi nhanh - thì tôi nản cho bạn ... :)) :))

hết ham ~O)
https://hoasenvang.vn | https://hoasenvang.org
#191013 gửi bởi thanhlong2010hv
Ngày 10 Tháng 04 2019 , 04:06
billygoat đã viết

thanhlong2010hv đã viết Chào các bạn. Mình là một người mới tinh về lập trình Web. Mình muốn tìm hiểu về NukeViet để tự học tạo web. Mình có một thắc mắc nhờ mọi người chỉ giùm.
Trân trọng cảm ơn!

---- Câu này nghe không VUI : (Tài liệu sách vở có thể tìm rất nhiều, tuy nhiên mình không biết nên học từ đâu để có đủ hứng thú học tiếp... Khó hiểu quá chắc ... nản)
Học mà cứ đòi nhanh - thì tôi nản cho bạn ...

Cảm ơn bạn, chắc bạn chưa hiểu hết ý của mình. Mình không nói học phải nhanh, mà quan trọng học cần có hứng thú để tiếp tục. Mình chỉ hỏi trên diễn đàn những bạn đã từng học qua, chắc chắn các bạn đã có kinh nghiệm để học không bị chán. Mình chỉ xin kinh nghiệm đó thôi. Hi vọng với những gì bạn đã được học đã trải qua bạn có thể chia sẻ ở đây giúp mình và mình nghĩ còn nhiều bạn khác như mình sẽ có động lực để tiếp tục học tập tốt hơn. Cảm ơn bạn nhiều nhé
#191035 gửi bởi billygoat
Ngày 13 Tháng 04 2019 , 02:59
Học là điều cần phải HIỂU CƠ BẢN : học cái gì ? và bắt đầu từ đâu ? (nói ngắn cho tập trung chuyên môn nhé)
# học cái gì ? - đây là một bộ Open Source (với ngôn ngữ lập trình PHP) - đơn giản quá bạn phải search Học ngay PHP là gì, Thiết kế 1 Website cơ bản với PHP và MySQL ,....
# bắt đầu từ đâu ? - Google search engine là một anh trai giúp việc hữu ích cho mọi vấn đề (cả riêng tư và chung) hãy TÌM KIẾM và học Cơ bản trước nhé.

* Module là một phần của nukeviet, muốn tạo ra nó theo nhu cầu và sở thích - phải có công cụ (NvTools) nó có phí sử dụng trên nukeviet store và thường dành cho dân chuyên (có kiến thức và khả năng lập trình, am hiểu Source code và Data base) thì ứng dụng chuẩn.

** Học thì không có gì là Xấu chỉ có điều dễ bị xốc nếu không trang bị kiến thức tối thiểu và hỏi những câu hỏi khó, vượt ngưỡng hiểu biết quá nhiều ... Bạn nên cố gắng HỌC thêm kiến thức nhé - viết ra thế này để bạn biết hướng đi, không hề cười chê bạn đâu ! ;) ;) ;)

hết ham ~O)
https://hoasenvang.vn | https://hoasenvang.org
#191041 gửi bởi thanhlong2010hv
Ngày 13 Tháng 04 2019 , 12:06
billygoat đã viết Học là điều cần phải HIỂU CƠ BẢN : học cái gì ? và bắt đầu từ đâu ? (nói ngắn cho tập trung chuyên môn nhé)
# học cái gì ? - đây là một bộ Open Source (với ngôn ngữ lập trình PHP) - đơn giản quá bạn phải search Học ngay PHP là gì, Thiết kế 1 Website cơ bản với PHP và MySQL ,....
# bắt đầu từ đâu ? - Google search engine là một anh trai giúp việc hữu ích cho mọi vấn đề (cả riêng tư và chung) hãy TÌM KIẾM và học Cơ bản trước nhé.

* Module là một phần của nukeviet, muốn tạo ra nó theo nhu cầu và sở thích - phải có công cụ (NvTools) nó có phí sử dụng trên nukeviet store và thường dành cho dân chuyên (có kiến thức và khả năng lập trình, am hiểu Source code và Data base) thì ứng dụng chuẩn.

** Học thì không có gì là Xấu chỉ có điều dễ bị xốc nếu không trang bị kiến thức tối thiểu và hỏi những câu hỏi khó, vượt ngưỡng hiểu biết quá nhiều ... Bạn nên cố gắng HỌC thêm kiến thức nhé - viết ra thế này để bạn biết hướng đi, không hề cười chê bạn đâu !
Cảm ơn bạn. Mình sẽ tìm kiếm tài liệu liên quan để đọc và hiểu thêm. Dù sao mình vẫn mình vừa học vừa gắn với 1 cái gì đó thực tế chút. Có thể quá tầm với mình bây giờ nhưng có đích bao giờ cũng tốt hơn là không
#191043 gửi bởi nguyenvantuan
Ngày 14 Tháng 04 2019 , 01:18
thanhlong đã viết:billygoat đã viết Học là điều cần phải HIỂU CƠ BẢN : học cái gì ? và bắt đầu từ đâu ? (nói ngắn cho tập trung chuyên môn nhé)

** Học thì không có gì là Xấu chỉ có điều dễ bị xốc nếu không trang bị kiến thức tối thiểu và hỏi những câu hỏi khó, vượt ngưỡng hiểu biết quá nhiều ... Bạn nên cố gắng HỌC thêm kiến thức nhé - viết ra thế này để bạn biết hướng đi, không hề cười chê bạn đâu !
Cảm ơn bạn. Mình sẽ tìm kiếm tài liệu liên quan để đọc và hiểu thêm. Dù sao mình vẫn mình vừa học vừa gắn với 1 cái gì đó thực tế chút. Có thể quá tầm với mình bây giờ nhưng có đích bao giờ cũng tốt hơn là không
​​​​​
Rất hiểu và thông cảm với bạn. Vì mình cũng gặp những khó khăn tương tự khi bắt đầu tìm hiểu nukeviet. Nếu cần trao đổi thì mình có thể hỗ trợ bạn. Hy vọng có thể giúp bạn đc phần nào

Tel: 0985229635