#181157 gửi bởi thangvn
Ngày 06 Tháng 11 2016 , 22:39
Chào ban quản trị
Đúng ra Thằng viết bài report này lâu rồi nhưng công việc bận quá nên hôm nay mình mời viết bài này.Nội dung mình viết là về module News
Qua 3 tháng của cuộc thi SEO AWARD.Mình kết luận thế này : Module News bị mắc 1 lỗi khá tệ,làm cho website thua thiệt quá nhiều.
- Vấn đề ồ đây là TAGS và từ khóa là 1.Khi mình SEO,mình muốn 1 bài viết có thể SEO 2 từ khóa.Ban đầu mình cứ nghĩ giống phiên bản cũ,tức là từ khóa và TAGS là khác nhau.Nhưng khi mình làm xong,sau 1 tháng mình chú ý thấy : "TRỜI,SAO WEBSITE mình thăng hangj toàn là Tags chứ không phải là bài viết đó",thì ra là từ khóa và TAGS giống nhau.Cảm thấy bối rối nhưng quá trễ để quay đầu.Chỉ còn gần 2 tháng thôi.Vì vậy,cứ nhắm mắt đưa chân thôi.
- Và kết quả là THUA.Nhưng mình cảm thấy thua 1 cách không hài lòng.

Qua quá trình quan sát,mình kết luân như sau : Nếu NK vẫn còn giữ TAGS và Từ Khóa là 1 thì bạn đừng bao giờ hy vọng nò sẽ cạnh tranh với đối thủ,nói gì tới top 10 Google.

Các kết quả của mình toàn là trang 2 Google và các kết quả đó chỉ là Tags thôi.

Website mình hiện tại là : http://totvadep.com/

Đây là từ khòa sừng tê giác bao nhiêu tiền 1 lạng.Trang 2 Google nhưng nó là TAGS

Đây là 2 kết quả kế nhau nhưng cũng chỉ là TAGS.

Còn đây là 3 kết quả của mình ờ trang 3 Google.Cũng chỉ là TAGS thôi.

Ban tổ chức sau đó cho thệm 2 tuần.Vì kết quả các đội chưa có ai top 10.Nhưng lúc đó mình
đã bỏ cuộc.Bỏ cuộc vì không thể cứu vãn được với các CMS này

Trong 1 cuộc thi,thắng thua là bình thường.Nhưng cái cảm giác thua vì không phải do năng lực của mình dờ.Rất ức chế.

Trong 2 tuần đầu tiên,website của mình ờ trang 4 Google đúng với từ khóa ban tổ chức đưa ra là SỪNG TÊ GIÁC,Nhưng sau đó,là mất hoàn toàn.Khi nào mình prefetch link thì Google cho xuất hiện nhưng vài tiếng sau bị mất.Vậy tại sao như vậy ? Đơn giản vì website toàn là TAGS ,nên được xem như là nội dung yếu.

Các bạn thử nghĩ xem,trong 1 cuộc thi cạnh tranh gắt gao.Mình đưa website mình lên Trang 2 bằng TAGS trong 1 tháng đầu.Vậy có phải mình dở không ????? Nhưng TAGS chỉ có giới hạn của nó,chỉ lên trang 2 là may mắn rồi,
Sửa lần cuối bởi thangvn vào Ngày 06 Tháng 11 2016 , 23:33, với tổng số 7 lần sửa.

SEO is not math, so if you do the equation right you will alway do it the same way and get it right - it just doesnt work like that SEO không phải là 1 bài toán,nếu bạn cứ giải nó theo cùng 1 cách và nó đúng,thì nó sẽ không bao giờ làm việc đúng với ý bạn.
#181173 gửi bởi thangvn
Ngày 07 Tháng 11 2016 , 23:12
hagiang đã viết :D :D :D :D Đã từng bị và giờ đã chuyển sang wordpress từ dạo ấy.

Ban đầu thì mình chỉnh sửa lại nhưng Google index quá chậm,phải hơn 10 ngày nhưng thực sự cập nhật ko hết và link cũ mình đã xoá thì Google vẫn còn giữ.

Lúc này website hầm bà lằng.Rối quá vì thời gian sắp hết hạn.Mình nghĩ chuyển sang Wordpress nhưng để Google xoá hết website cũ và cập nhật website mới thì ít nhất 1 tháng.Như vậy phải 2 tháng rưỡi.Mà thi thì có 3 tháng.
Cố chịu đấm để xem có ăn được xôi không.Cuối cùng cũng ko được gì.

SEO is not math, so if you do the equation right you will alway do it the same way and get it right - it just doesnt work like that SEO không phải là 1 bài toán,nếu bạn cứ giải nó theo cùng 1 cách và nó đúng,thì nó sẽ không bao giờ làm việc đúng với ý bạn.
#181174 gửi bởi thangvn
Ngày 07 Tháng 11 2016 , 23:14
hagiang đã viết :D :D :D :D Đã từng bị và giờ đã chuyển sang wordpress từ dạo ấy.

Ban đầu thì mình chỉnh sửa lại nhưng Google index quá chậm,phải hơn 10 ngày nhưng thực sự cập nhật ko hết và link cũ mình đã xoá thì Google vẫn còn giữ.

Lúc này website hầm bà lằng.Rối quá vì thời gian sắp hết hạn.Mình nghĩ chuyển sang Wordpress nhưng để Google xoá hết website cũ và cập nhật website mới thì ít nhất 1 tháng.Như vậy phải 2 tháng rưỡi.Mà thi thì có 3 tháng.
Cố chịu đấm để xem có ăn được xôi không.Cuối cùng cũng ko được gì.

#181195 gửi bởi thangvn
Ngày 08 Tháng 11 2016 , 23:42
vntc đã viết bạn muốn seo phải dùng mudule page để thử sức mạnh của nukeviet

Mình có tạo 1 trang.Nhưng thấy ko hiệu quả bằng cấu trúc theo kiểu Chủ Đề nên xoá.
Mình tạo để test.

#181210 gửi bởi vntc
Ngày 09 Tháng 11 2016 , 20:04
Bạn seo từ khóa nào bạn viết một bài viết trên page thôi còn phần mudule new bạn viết gì cũng được seo page mạnh mà bạn thử đi

http://www.mangdulich.com http://www.vemaybayquamang.com http://www.thietkewebsitephp.com.com
#181288 gửi bởi hoaquynhtim99
Ngày 15 Tháng 11 2016 , 05:57
Cảm ơn bạn vì một bài viết rất tâm huyết, NukeViet rất cần những đóng góp như thế này để có thể tối ưu hệ thống. Mình hiểu không phải tự dưng mà nhiều người phàn nàn tuy nhiên đọc bài viết của bạn mình cũng không biết phải xử lý thế nào! Có lẽ google thích cái tags hơn chăng! Hoặc là bỏ cả cái tags đi?

Hãy sống là chính mình, bình thường nhưng không tầm thường.
#181340 gửi bởi thangvn
Ngày 16 Tháng 11 2016 , 05:25
@hoaquynhtim : mình không cần bỏ tags đi đâu bạn.Chỉ cần tách rời Tags và keywords thôi.2 cái này là 1 làm Google nghĩ mình Spam.Như phiên bản NK mình đang xài,khi bạn tạo bài viết và sau đó là tạo từ khoá.Thì tự nhiên Tags cũng giống y chang như vậy.Đúng ra : tạo từ khoá riêng và tạo Tags riêng mới phải.

Nhiều ngừoi nói rằng nên bỏ Keywords đi vì Google không quan tâm : Sai nhé.Với từ khoá giống như là ý chính của 1 bài viết,Google sẽ dựa vào nó để phân tích.Mặc dù nó không quan trọng nhưng keyword theo mình nghĩ chiếm ít nhất 1% sự quan trọng của 1 bài viết.

Còn Tags là để gom nhóm nhiều bài viết thuộc nhiều chủ đề khá nhau.

ví dụ : như web mình có bài viết về "bằng chứng nghiên cứu khoa học về sừng tê giác" - từ khoá mình lấy là "bằng chứng khoa học sừng tê giác",tags thì mình cũng là "sừng tê giác" --> bài viết này sẽ thuộc mục (categories) "sự thật về sừng tê giác"
- và ở mục Tin Tức,mình có bài viết về "Hải quan sân bay Tân Sơn Nhất bắt giữ....",tags của bài viết này mình cũng lấy là "sừng tê giác"

--> như vậy Google sẽ đánh giá cao và cho từ khoá "sừng tê giác" xuất hiện vì nội dung phong phú.

- Như vậy,Tags và keywords không thể bỏ được.

Mình đã nói vấn đề ở topic này
https://nukeviet.vn/vi/forum/Loi-ve-keyword-va-tag-t37948-p176697/#p176697

Lúc này đang diễn ra cuộc thi đó bạn.Lúc phát hiện ra cảm thấy bối rối và bất ngờ vì các phiên bản trước đâu có vậy.Mình hoảng vì đối thủ tăng hạng nhanh lắm.Còn mình là ngừoi đầu tiên lên Google ở trang 4 sau đó thì mất tích luôn.Quáng quá nên các bước tiếp theo là làm ẩu và thay đổi chiến thuật liên tục vì không còn thời gian nữa.

Còn sở dĩ Google cho Tags xếp hạng vì mình phát hiện ra là với từ khoá này tại thời điểm cuộc thi ,google chưa định hình được : "nó là cái gì" nhưng sau 1 thời gian google hiểu được với từ khoá này thì cần cái gì để xếp hạng website.
Ví dụ : có lần mình seo từ khoá "sửa máy nha khoa" Google không hiểu nên đưa vài website bán "chìa khoá" hay "sửa khoá tận nhà".Google có chút nhầm lẫn tiếng việt : "khoa" vs "khoá" hay "nha" vs "nhà".

Trước đó Google đanh giá web mình là nội dung yếu rồi (lack content) nên cho tags xếp hạng.Mình lên thay đổi chiến thuật là tạo thêm nội dung cho Tags nhưng vẫn chỉ lên hạng một chút thôi.Dao động từ 2-3 hạng.
Trươc cuộc thi mình biết đối thủ sẽ sử dụng wordpress là chắc chắn.Nhưng mình biết NK ko phải hạng xoàng.Nên đem vô chơi với đối thủ.Tạo tiếng vang cho NK.
Cho đến tận bây giờ NK đối với mình là 1 CMS tốt dù nó thua wordpress về hỗ trợ giao diện đẹp và công cụ Seo.Nhưng Seo thì không nói anh dùng công cụ tốt là top 1 google,nó chỉ hỗ trợ cơ bản thôi.Quan trọng vẫn là kinh nghiệm bản thân.

Về seo thì chúng ta thay đổi tags và keyword ở trên là quá tuyệt rồi.
Sửa lần cuối bởi thangvn vào Ngày 16 Tháng 11 2016 , 09:31, với tổng số 4 lần sửa.

#181341 gửi bởi thangvn
Ngày 16 Tháng 11 2016 , 06:24
À mình quên giới thiệu về cuộc thi Seo Awards.Đây là cuộc thi trên toàn Việt Nam do tổ chức bảo vệ động vật thế giới WWF tài trợ ,kết hợp với VECOM để tổ chức.Giải thưởng cuộc thi là : 100 triệu,50 triệu,30 triệu cho các thứ hạng theo thứ tự.

Từ khoá cho cuộc thi là "sừng tê giác" nhằm tuyên truyền bảo vệ tê giác và những bằng chứng khoa học chứng tỏ sừng tê giác không khác gì móng tay chúng ta.

Sẵn mình nói với các bạn về NUKEVIET luôn : NukeViet hoàn toàn có thể chơi với các CMS khác như wordpress trong cuộc chơi lớn.

Các bạn có thể tin mình về điều này vì có thời điểm các website của đội hạng 1-2-3 xếp hạng còn sau mình 1 số từ khoá khác.

Mục đích của mình là đem NK vào để test sức mạnh mà.

Về giao diện,ban quản trị nên có 1 tài liệu chuẩn hướng dẫn tạo giao diện.Sau đó chính ban quản trị phải "đổ bộ" 1 đống giao diện bán giá rẻ từ đó thu hút ngừoi sử dụng.
Sửa lần cuối bởi thangvn vào Ngày 16 Tháng 11 2016 , 09:14, với tổng số 1 lần sửa.