#178721 gửi bởi mysalem
Ngày 12 Tháng 07 2016 , 23:05
Đầu tiên xin chân thành cảm ơn ACE nukeviet
mình muốn hỏi nếu mình lấy mã nguồn của nuke việt để thương mại hóa thì có bị làm sao không nhỉ
ví dụ mình phát triển lên và bán cho 1 cty nào đấy chẳng hạn, vì có 1 cty đang thuê mình làm 1 site giới thiệu sản phẩm
xin ban quản trị cho ý kiến ( cảm ơn nhiều )
#178758 gửi bởi hongoctrien
Ngày 14 Tháng 07 2016 , 06:12
NukeViet sử dụng giấy phép GNU/GPL (GNU/GPL version 2 or any later version), nên bạn có quyền thương mại hóa nhé. Đọc thêm https://github.com/nukeviet/nukeviet/blob/develop/LICENSE.txt

Hỏi nhanh đáp gọn tất tần tật mọi thứ liên quan đến NukeViet ==> https://mynukeviet.net/hoi-dap/
#179364 gửi bởi vuthao
Ngày 08 Tháng 08 2016 , 05:45

Bạn có thể tham khảo tóm tắt giấy phép nhé, sau đó nếu có thời gian nên đọc lại giấy phép chính

Tóm tắt giấy phép GPL áp dụng cho mã nguồn mở NukeViet

Một số bạn khi dùng NukeViet rất băn khoăn khi dùng không biết mình sẽ được làm gì, mình xin tóm tắt 1 số điểm chú ý trong giấy phép này. Chi tiết hơn bạn cần đọc toàn văn giấy phép (hãy cẩn thận bởi giấy phép này được soạn bởi các luật sư)

Tóm tắt giấy phép GPL

• Tự do chạy chương trình, cho bất cứ mục đích nào.
  • Tự do tìm hiểu cách hoạt động của chương trình, và tự do sửa đổi nó. (Quyền truy cập mã nguồn là điều kiện tiên quyết cho quyền tự do này)
  • Tự do cải tiến chương trình, và phát hành những gì cải tiến ra công cộng. (Quyền truy cập mã nguồn là điều kiện tiên quyết cho quyền tự do này)
  • Phân phối các phiên bản được biên dịch của chương trình, cả được sửa đổi và không được sửa đổi miễn là:
    • Tất cả các bản sao (được sửa đổi hay không) mang một lưu ý bản quyền và sự loại trừ đảm bảo.
    • Tất cả các bản sao được phân phối theo GPL.
    • Tất cả các phiên bản được biên dịch của chương trình được đi kèm với mã nguồn tương ứng, hoặc một sự mời chào có thể sống được để làm cho mã nguồn là sẵn sàng.

Các ghi chú với người dùng

• Bạn có thể sao chép và lưu hành phiên bản như khi bạn nhận được và phải có ghi chú bản quyền rõ ràng, từ chối bảo hành.

Các ghi chú với nhà phát triển

• Bạn phải có ghi chú rõ ràng (vd:tên, ngày tháng,...) vào tập tin mà bạn đã chỉnh sửa là bạn đã sửa nó. Với việc sử dụng github đã có phần quản lý phiên bản nên việc này có thể sẽ không cần nếu bạn đóng góp mã nguồn cho dự án gốc.
  • Cấp phép miễn phí cho bên thứ 3 với các sản phẩm bạn cung cấp hoặc phát hành.
  • Khi bạn cấp lại chương trình (hoặc sản phẩm của chương trình), người nhận sẽ tự động nhận được giấy phép từ người cấp phép đầu tiên cho phép bạn cung cấp, chỉnh sửa Chương trình theo giấy phép.Bạn không thể áp đặt bất cứ hạn chế nào khác đối với việc thực hiện quyền của người nhận đã được cấp phép từ thời điểm đó.
  • Nếu bạn muốn kết hợp các phần của Chương trình vào các chương trình tự do khác mà điều kiện cung cấp khác với chương trình này, hãy viết cho tác giả để được phép.

Các ghi chú với khi phân phối

• Bạn có thể sao chép và lưu hành phiên bản như khi bạn nhận được và phải có ghi chú bản quyền rõ ràng và từ chối bảo hành, cung cấp cho người dùng 1 bản sao của giấy phép này.
  • Bạn không được phép sao chép, chỉnh sửa hoặc cung cấp chương trình trừ phi bạn tuân thủ 1 cách chính xác các điều khoản trong Giấy phép, tuy nhiên các bên nhận được bản sao hoặc quyền từ bạn cùng với Giấy phép này sẽ không bị hủy Giấy phép nếu tuân thủ đúng theo điều khoản của giấy phép.
  • Mục đích của giấy phép nhằm kiểm soát những sản phẩm bắt nguồn hoặc tổng hợp dựa trên chương trình.
  • Bạn có thể tính phí cho việc chuyển giao bản sao, tùy theo quyết định của mình bạn có thể cung cấp bảo hành để đổi lại chi phí mà bạn tính.
Tham khảo tại:
Sửa lần cuối bởi vuthao vào Ngày 08 Tháng 08 2016 , 05:49, với tổng số 1 lần sửa.