#166524 gửi bởi thanhha2711
Ngày 05 Tháng 02 2015 , 10:29
Thưa các anh chị,

Tình hình là trường em vừa bị sở ép sử dụng cổng thông tin điện tử mới. Hệ thống website mới này sở thiết kế lạ lắm, em thắc mắc suy nghĩ mấy bữa nay mà không nghĩ ra, hỏi mấy anh trên sở thì mấy ổng chỉ cười. Em tức quá, anh chị nào biết thì chỉ giúp em người ta làm thế nào với.

trang chủ của sở giáo dục là: hcm.edu.vn
trang cổng thông tin là : home.hcm.edu.vn
Trang đăng nhập vào cổng thông tin là: media.hcm.edu.vn
Trang web trường em là: thcstrungan.hcm.edu.vn

mấy cái trên là subdomain nên không có gì lạ. Lạ là ở chỗ phía trước hcm.edu.vn em đánh cái gì nó cũng chạy chứ không báo lỗi như những subdomain khác.

vd em đánh: ádfasdfasdfasdf.hcm.edu.vn
nó vẫn ra trang

thậm chí em đánh: ádfasdfsdf.sdf.sdf.sdfsdfs.sfg.sdfg.sdfg.sdfg.sdfg.sdfg.sdfg..sdf.gsdfgsdfgsdfasdfasdf.hcm.edu.vn
trang web vẫn hoạt động. Mà rõ ràng họ dùng asp.net.

lạ quá. anh chị nào biết giúp em với.

em cảm ơn ạ

#166571 gửi bởi tuanchunglc
Ngày 06 Tháng 02 2015 , 22:00
Cái này do họ config trong DNS và IIS thôi bạn. Khi bạn gõ abcxyz.hcm.edu.vn hay domain nào khác mà trong IIS chưa khởi tạo application cho sub domain đó thì nó tự trỏ về Default Website thôi :D

Tuấn Chung 24 http://httt1k6.info/tuanchung24
#166631 gửi bởi laser
Ngày 09 Tháng 02 2015 , 04:53
thanhha2711 đã viết:Thưa các anh chị,

Tình hình là trường em vừa bị sở ép sử dụng cổng thông tin điện tử mới. Hệ thống website mới này sở thiết kế lạ lắm, em thắc mắc suy nghĩ mấy bữa nay mà không nghĩ ra, hỏi mấy anh trên sở thì mấy ổng chỉ cười. Em tức quá, anh chị nào biết thì chỉ giúp em người ta làm thế nào với.

mấy cái trên là subdomain nên không có gì lạ. Lạ là ở chỗ phía trước hcm.edu.vn em đánh cái gì nó cũng chạy chứ không báo lỗi như những subdomain khác.

nó vẫn ra trang

thậm chí em đánh: ádfasdfsdf.sdf.sdf.sdfsdfs.sfg.sdfg.sdfg.sdfg.sdfg.sdfg.sdfg..sdf.gsdfgsdfgsdfasdfasdf.hcm.edu.vn

em cảm ơn ạ

Chắc mấy anh trên Sở không biết nên anh ấy cười trừ vậy thôi :D
Cái này do config bản ghi domain và trên máy chủ thôi bạn. Trình tự như sau:
1. Trỏ bản ghi A, nội dung: * về server xử lý (để bạn gõ gì thì nó cũng về server đó). Hoặc trỏ hẳn DNS về server của bạn.
2. Trên server bạn tiếp nhận mọi bản ghi đó và hiển thị thông tin bạn mong muốn. (Trang dfasdfasdfasdf.hcm.edu.vn về mặt cơ chế thì nó cũng không khác gì một trang báo lỗi 404 của NukeViet: http://nukeviet.vn/vbc/)

Cơ chế là thế, nếu muốn tìm hiểu thì bạn cần có những liên thức liên quan đến máy chủ, hosting, domain và website.

P/S: Thành phố HCM triển khai hệ thống này xong lâu chưa mà website của phòng giáo dục vẫn lanh tanh bành vậy thanhha2711?
http://pgdquan2.hcm.edu.vn

Mọi nẻo đường đều dẫn tới tương lai!
#166633 gửi bởi layvorui
Ngày 09 Tháng 02 2015 , 05:38
tuanchunglc đã viết:Cái này do họ config trong DNS và IIS thôi bạn. Khi bạn gõ abcxyz.hcm.edu.vn hay domain nào khác mà trong IIS chưa khởi tạo application cho sub domain đó thì nó tự trỏ về Default Website thôi :D

mình thấy lỗi tìm lum mà, có về trang chủ đâu ạ.
#166667 gửi bởi thangvn
Ngày 10 Tháng 02 2015 , 10:11
laser đã viết:
thanhha2711 đã viết:Thưa các anh chị,

nó vẫn ra trang

em cảm ơn ạ

Chắc mấy anh trên Sở không biết nên anh ấy cười trừ vậy thôi :D
Cái này do config bản ghi domain và trên máy chủ thôi bạn. Trình tự như sau:
1. Trỏ bản ghi A, nội dung: * về server xử lý (để bạn gõ gì thì nó cũng về server đó). Hoặc trỏ hẳn DNS về server của bạn.
2. Trên server bạn tiếp nhận mọi bản ghi đó và hiển thị thông tin bạn mong muốn. (Trang dfasdfasdfasdf.hcm.edu.vn về mặt cơ chế thì nó cũng không khác gì một trang báo lỗi 404 của NukeViet: http://nukeviet.vn/vbc/)

Cơ chế là thế, nếu muốn tìm hiểu thì bạn cần có những liên thức liên quan đến máy chủ, hosting, domain và website.

P/S: Thành phố HCM triển khai hệ thống này xong lâu chưa mà website của phòng giáo dục vẫn lanh tanh bành vậy thanhha2711?
http://pgdquan2.hcm.edu.vn

thì chỉ có vậy thôi anh,muốn hơn nữa thì vài chục năm.Khi vui nó đậu,khi buồn nó bay ;)) ;)) ;))

SEO is not math, so if you do the equation right you will alway do it the same way and get it right - it just doesnt work like that SEO không phải là 1 bài toán,nếu bạn cứ giải nó theo cùng 1 cách và nó đúng,thì nó sẽ không bao giờ làm việc đúng với ý bạn.
#166700 gửi bởi noibuoncuadabui
Ngày 11 Tháng 02 2015 , 20:10
Cái này chỉ là vấn đề config IIS, nếu cài phần mềm quản lý Plesk thì càng dễ (bản chất thằng Plesk là nó tạo các Subdomain vô luôn IIS, ta vào admin và trỏ thằng Server settings về cái chính là ok)