Nukeviet hay WP

Chia sẻ:
#189520 gửi bởi ng0cminh
Ngày 22 Tháng 08 2018 , 11:20
Đã lâu không làm web hay blog gì cả. Sắp tới mình lại có ý định quay lại. Trước đây vài năm khi là sinh viên mình cũng đã có làm theo sở thích nhưng do công việc sau khi ra trường bận bịu thì mình đã từ bỏ. Nay mình có ý định quay lại.
Mình định làm web về trang chia sẻ kiến thức nhưng hiện tại băn khoăn không biết dùng Nukeviet hay WP bởi mỗi cái có cái hay riêng.
Về Nukeviet thì mình có lợi thế là đã từng biết và sử dụng thời xưa đã có thể tự làm cho mình theme theo ý muốn riêng và đang tập tành thử viết block. Và là sản phẩm Việt hỗ trợ ngôn ngữ tiếng Việt là lợi thế lớn kèm theo cộng động Việt nên dễ trao đổi hỗ trợ. Nhưng sau nhiều năm thì đã quên khá nhiều kèm theo phiên bản mới cập nhật có thay đổi nhất định để mình làm quen lại. Cái thời mình còn gắn bó với NK là thời Nukeviet 3.x diễn đàn rất đông đúc và sôi động. Nay quay lại không thấy được như xưa. Cộng đồng thì phân mảnh, trang hỗ trợ Wiki nukeviet cho phiên bản 4.x thì chưa hoàn thiện, tìm kiếm hỗ trợ thông tin trên mạng thì không liền mạch chưa 1 trang nào mình thấy hỗ trợ người dùng theo 1 trình tự và kỹ càng. Và về SEO là cái mình đang rất cần thì lại có nhiều đánh giá so với WP không hỗ trợ tốt bằng. Tuy mình biết SEO còn phụ thuộc nội dung và cách SEO nhưng được hỗ trợ tốt thì vẫn hơn.
Về WP thì về độ nổi tiếng của nó thì khỏi phải nói. Kèm theo cả cộng động quốc tế đông đúc cùng tham gia. Kèm theo kho plugins và theme quá đồ sộ thì khỏi nói và theo đó khi tìm kiếm trên mạng thấy rất nhiều thông tin hỗ trợ và có lẽ rào cản chỉ là ngôn ngữ. Nhưng cái mình quan tâm nhất là SEO của nó thường được đánh giá quá cao so với CMS khác. Nhưng hiện tại do mới bắt đầu vào sử dụng thì chắc chắn sẽ có những khó khăn do chưa quen ( mình đã tranh thủ thời gian rảnh tìm hiểu và sử dụng trong tuần thấy về sử dụng chức năng cơ bản tương đối đơn giản) còn chưa thử xem phần code. Nhưng khi cài đặt sử dụng WP mình thường phải cài thêm plugins để hỗ trợ từ những cái rất nhỏ như trình soạn thảo làm mình thấy hơi bất tiện trong khi Nukeviet thì chức năng cơ bản gần như đầy đủ. Và nghe nói khi database nhiều thì WP load khá chậm cái này thì hiện tại không quan tâm lắm do web có nội dung để được database lớn tới mức đó thì chắc khó.
Ở trên chỉ là quan điểm cá nhân mình. Không có ý chê bai hay gì cả. Chỉ là những vướng mắc cá nhân của bản thân và cũng là người gắn bó với Nukeviet khá lâu
Qua trên mình muốn hỏi mọi người phiên bản Nukeviet 4.x này so WP có những ưu nhược điểm nào nữa không và nếu mình định làm web vậy thì nên dùng CMS gì?
Sửa lần cuối bởi ng0cminh vào Ngày 22 Tháng 08 2018 , 11:49, với tổng số 1 lần sửa.

Blog cá nhân http://ngocminh.info
#189550 gửi bởi billygoat
Ngày 28 Tháng 08 2018 , 00:15
Cái gì cũng có cái hay và cái giá cả bạn nhé, Nukeviet dùng cho các tay biết và khá khá rành về CODE (html, css, copy&paste) thì dùng cũng rất ngon và tùy biến rất trơn tru (mình đang dùng 2 site cho doanh nghiệp) nếu cao siêu hơn biết về (mysql, php, js ,..) thì gọi là tuyệt vời .. thế nhưng rất ít và rất hiếm ai đó gắn bó với công đồng ít ỏi cả. Thế nên Wordpress mới phình to ra thế (đơn giản nền tản Tiếng Anh) và các plug_in thương mại rất nhiều, Theme cũng vậy...
* về tốc độ load page và xử lý nhân, mình thích Nukeviet hơn (vì nó dễ dàng can thiệp code php) trong khi đó với một cơ sở dữ liệu hùng hậu Wordpress buộc bạn phải thuê bao 1 con VPS riêng lẻ, trong khi đó Nukeviet chạy Shared hosting vẫn vô tư...

Lựa chọn là tùy theo bạn .... !

hết ham ~O)
https://hoasenvang.vn | https://hoasenvang.org