Nội quy chuyên mục: - Chuyên mục này chỉ hỗ trợ cho các theme mặc định của hệ thống.
- Các giao diện khác bạn vui lòng tìm đến bài viết chia sẻ theme đó để thảo luận.
#171119 gửi bởi toilagem
Ngày 27 Tháng 07 2015 , 21:01
Tình hình là web cty e đã hoạt động lâu rồi, hồi trước chỉ có tiếng Việt nay e muốn thêm giao diện tiếng Anh vào để kh nước ngoài có thể đọc đc dễ dàng nhưng khi thêm xong thì bên giao diện tiếng Anh trống trơn chưa có block nào, vậy phải làm sao để 2 giao diện có block giống nhau (chỉ khác ngôn ngữ thôi). Rồi trong quản lý admin của tiếng Anh cũng ko có các mục(chẳng hạn như sản phẩm) như bên tiếng Việt, vậy phải làm sao để có? Mong mn chỉ giáo giúp e tận tình. Tks mn đã đọc ạ!
#171124 gửi bởi anhyeuviolet
Ngày 27 Tháng 07 2015 , 23:39
Khi cài thêm ngôn ngữ thì coi như bạn cài mới hoàn toàn một site trên ngôn ngữ khác.
Các dữ liệu giữa hai ngôn ngữ là tách biệt hoàn toàn nên bạn phải làm hết lại đối với các modules tách biệt ngôn ngữ nhé.
Ví dụ : news thì bảng data là news_vi_rows

Cổng nhôm đúc Nhật Bản
http://www.asuzac-acm.com.vn/vi/acm/cong-nhom-duc/
#171153 gửi bởi toilagem
Ngày 28 Tháng 07 2015 , 03:37
Có ng nói mình có thể tạo song ngữ cho từng module (nghĩa là chỉ dùng 1 trang nhưng vẫn có 2 ngôn ngữ) ko biết có đc ko. data thì 2 bên chắc chắn phải khác nhau nhưng e ko biết là phải nhân đôi bảng hay là vẫn dùng như cũ (nhập thành 2 lần bằng 2 ngôn ngữ khác nhau) trên database đã có. Nếu nó tạo thành 1 site mới hoàn toàn như a nói thì mình muốn thêm module cho giống site gốc thì bắt buộc phải làm trên host hay có thể làm trong quản lý site luôn hả a? E mới tiếp xúc với nuke nên chưa biết gì mong a tận tình chỉ giáo. Tks a nhiều!
#171163 gửi bởi anhyeuviolet
Ngày 28 Tháng 07 2015 , 04:34
Mình
toilagem đã viết:Có ng nói mình có thể tạo song ngữ cho từng module (nghĩa là chỉ dùng 1 trang nhưng vẫn có 2 ngôn ngữ) ko biết có đc ko. data thì 2 bên chắc chắn phải khác nhau nhưng e ko biết là phải nhân đôi bảng hay là vẫn dùng như cũ (nhập thành 2 lần bằng 2 ngôn ngữ khác nhau) trên database đã có. Nếu nó tạo thành 1 site mới hoàn toàn như a nói thì mình muốn thêm module cho giống site gốc thì bắt buộc phải làm trên host hay có thể làm trong quản lý site luôn hả a? E mới tiếp xúc với nuke nên chưa biết gì mong a tận tình chỉ giáo. Tks a nhiều!

Theo hiểu biết của mình hiện tại thì như sau :
tạo song ngữ cho từng module (nghĩa là chỉ dùng 1 trang nhưng vẫn có 2 ngôn ngữ)

++ Cái này chắc gắn plugin Google dịch vào thì tốt hơn. Mình có 1 site thuần PHP dùng cơ chế song ngữ nhiều khi ức chế lắm. :D

Nếu nó tạo thành 1 site mới hoàn toàn như a nói thì mình muốn thêm module cho giống site gốc thì bắt buộc phải làm trên host hay có thể làm trong quản lý site luôn

Khi kích hoạt đa ngôn ngữ, thì các module sẽ vào tình trạng chưa cài đặt. Nếu bạn dùng NV4 thì vào trình quản lý site ( ACP ) rồi thiết lập module mới, cài từng cái. Khi đó thì blocks của module cũng sẽ được kích hoạt lại.
//Mà NV3 thì cơ chế nó cũng tương tự thôi. :D

Cổng nhôm đúc Nhật Bản
#171190 gửi bởi anhcoo
Ngày 28 Tháng 07 2015 , 12:08
toilagem đã viết:Có ng nói mình có thể tạo song ngữ cho từng module (nghĩa là chỉ dùng 1 trang nhưng vẫn có 2 ngôn ngữ) ko biết có đc ko. data thì 2 bên chắc chắn phải khác nhau nhưng e ko biết là phải nhân đôi bảng hay là vẫn dùng như cũ (nhập thành 2 lần bằng 2 ngôn ngữ khác nhau) trên database đã có. Nếu nó tạo thành 1 site mới hoàn toàn như a nói thì mình muốn thêm module cho giống site gốc thì bắt buộc phải làm trên host hay có thể làm trong quản lý site luôn hả a? E mới tiếp xúc với nuke nên chưa biết gì mong a tận tình chỉ giáo. Tks a nhiều!

Nếu muốn như ý bạn thì bạn đóng gói module về rồi đổi tên, và thay thế các file lang (thay Anh, Pháp, Tàu gì cũng dc) của module đó rồi cài lại dưới dạng module mới là được

Hosting www.hostingxanh.com
#171199 gửi bởi toilagem
Ngày 28 Tháng 07 2015 , 22:20
anhyeuviolet đã viết:Khi kích hoạt đa ngôn ngữ, thì các module sẽ vào tình trạng chưa cài đặt. Nếu bạn dùng NV4 thì vào trình quản lý site ( ACP ) rồi thiết lập module mới, cài từng cái. Khi đó thì blocks của module cũng sẽ được kích hoạt lại.

E thiết lập module mới theo như site gốc rồi nhưng thấy "Danh sách các module đang hoạt động" ít hơn bên kia. Rồi khi vào thêm block cho giống bên kia (thông số y chang luôn) thì lại ko thấy xuất hiện ra trên site. Khó hiểu quá mong a giải đáp dùm. Tks a nhiều!
#171207 gửi bởi anhyeuviolet
Ngày 29 Tháng 07 2015 , 00:14
toilagem đã viết:E thiết lập module mới theo như site gốc rồi nhưng thấy "Danh sách các module đang hoạt động" ít hơn bên kia. Rồi khi vào thêm block cho giống bên kia (thông số y chang luôn) thì lại ko thấy xuất hiện ra trên site. Khó hiểu quá mong a giải đáp dùm. Tks a nhiều!

Bạn cần thiết lập modules mới tương tự như ngôn ngữ gốc ( tiếng Việt ). Block ko hiển thị thì có khả năng là bạn chưa tạo nội dung cho bên ngôn ngữ mới.

Cổng nhôm đúc Nhật Bản
#171211 gửi bởi toilagem
Ngày 29 Tháng 07 2015 , 02:37
anhyeuviolet đã viết:Bạn cần thiết lập modules mới tương tự như ngôn ngữ gốc ( tiếng Việt ). Block ko hiển thị thì có khả năng là bạn chưa tạo nội dung cho bên ngôn ngữ mới.

1 số mục đã hiển thị ok rồi. Mà nó dùng chung dữ liệu bên kia luôn, giờ muốn bên giao diện nào nó chỉ hiển thị data bên đó thôi thì phải làm ntn hả a?